AAJIBOOK BATAAXALUB LËMBAAJE BI

Yeneen i xët

Aji bind ji

Séex Aajibu Sumaare, njiitu jëwriñ ja woon, dafa bind ab bataaxal jagleel ko Njiitu réew mi. Ci biir bataaxel bi, Aajibu Sumaare daf ci tuddaale 12i miliyoŋi ëro yoy, ciy waxam, Njiitu réew mi Maki Sàll daf ko jox benn saa-farãs bu am tur. Bi loolu amee, nag, xel yépp ci Marin Le Pen lañu dem. Naam, jaarul ci turu soxnas tubaab si, waaye junj bi mu joxe moo tegtale jëme ci ndaw si. Rax-ci-dolli, ci jamono yii nu génn, soxna saa ngi woon Senegaal te gise na ak Njiitu réew mi. Moom ci boppam moo toogoon Rajo, xamal Mamadu Ibra Kan ne, Njiitu réew mi Maki Sàll dalal na ko ca màkkaanam ba. Kon foofu rekk la xel yi mën a dem.

Ci biir bataaxal bi, moom Aajibu Sumaare njort na ne Maki Sàll dafa génne lu tollu ci 12i miliyoŋi ëro, jox ko ndaw si.

Ginnaaw bi mu fàttalee Maki Sàll wareefam yeek digeem yim ameel saa-senegaal yeek réew mi, ak tamit waat ya mu waatoon awril 2019 ngir sàmm kàddoom, dafa laaj 4i laaj yii toftalu :

  1. « Ndax danga jox ab saa-farãs xaalis ci fan yii nu génn ? Bu dee loolu am na, ndax dinga dëggal ni 12i miliyoŋi ëro la, maanaam 7,9 miliyaar ci koppari réew mom, boolees na ko ci réew yi gën a ndóol te bari lool ay bor ? Rawatina bees xamee ni mbañeel ak boddekonte la pàrti ndaw si jaare ba àgg fim àgg ci pólitig ?

  2. Ndax, ginnaaw seen ndaje ma, daŋ ko yónnee ab bataaxal bu gàtt bob, sa màndarga bi nga ci def ?

  3. Bu fekkee ne tontuy laaj yii yépp mooy « waaw », yoon la nga leeralal askanu Senegaal, xamal leen ndax ci sa coobarey Njiitum réew nga ko defe, am ci sa coobarey njiitul pàrti pólitig nga ko defe ? Ak tamit, fu xaalis bi jóge ?

  4. Laaj bu mujj mooy, ndax danga nar a bëtal wote palug Njiiteefu réew mi bi war a am 2024 ?…… »

Bataaxel bi nag, jur na coow lu baree bari. Daanaka, yëngal na Nguurug Maki Sàll. Ndaxte, Càmm gi mer na ba futt. Moo tax ñu génne ab yégle di weddi li Aajibu Sumaare tuumal Maki Sàll. Abdu Kariim Fofana mi yor kàddug Càmm gee wax ci yégle bi ne :

« Aajibu Sumaare, njiitu jëwriñ ja woon, dafa bind bataaxal, jagleel ci ñeenti laaj kii di Maki Sàll, ba sax naan dafa may xaalis bu takku Marin Le Pen. Càmm gaa ngi weddi wax jooju, te di ñaawlu yile xalaat yu wéradi yoy, amuñu leen lu koy firndeel. Lii dafay wone mbañeel ak yàq-der. Maki Sàll lañ bëgg a yàqal ndax li mu nekk Njiitu réew mi, yàqaale tamit déggoo gi am diggante Senegaal ak Farãs. Càmm gaa ngi wax ne, dina def lépp li ko war ñeel wax yu ñaaw yile, goreedi te wute ak dëgg yi jóge ci ku yoroon palaas yi gën a kowe ci Nguur. »

Ak lu ci mën di am, coow li jib na. Nguur geek waa Bennoo Bokk Yaakaar ñoo ngi génn fu nekk, di jéem a teggi tuuma te di yaq Sëñ Aajibu Sumaare lu mel ni xeme. Waaye nag, ba tey déggeesu leen ñu wax ne dañuy yóbbu mbir mi Yoon ngir setal seen deruw Njiit lii di Maki Sàll. Moom itam, ndeyu mbill ji, yéyagu ci yàbbi. Li am ba des daal mooy ne, waxi mag, doyul a weddi. Ku ñépp tëfli, nag, nga tooy. Te, bu la ñépp di duut baaraam, nga wëlbatikuy tuumaal ñépp, xamal ni yow kese yaa taq, yaa sikk.

Plus de publications

Widewo

Xët yi mujj