NJIITU RÉEW MI TABB AMINATU TURE

Yeneen i xët

Aji bind ji

Njiitu réew mi, Basiiru Jomaay Fay, tabb na Soxna Aminata Ture. Ci altine ji, 26i pani ut 2024 la torlu dekkareb 24/1796 bu 26i pani ut 2024, tabb ko. Waaye, ci talaatay démb ji la xibaar bi jib. La mu ko tabb mooy, ci nasaraan, « Haut Représentant du Président de la République ».

Moom, Soxan Aminata Ture, rafetlu na ndogal li, daldi bind ci xëtu Facebookam :

« Maa ngi sant bu baax a baax ak di gërëm Njiitu réew mi, Basiiru Jomaay Fay, ginnaaw bi mu ma tabbee, def ma Ndaw lu mag luy teewal ak a waxal Njiitu réew mi [mu doon]. Maa ngi yeesal sama dogu gu mat sëkk ci liggéey ngir  Senegaal gu moom boppam, tegu ci yoon te ànd ak naataange. »

Dafa di nag, ñu bari dañu réere ndombog-tànk boobii di « Haut Représentant du Président de la République ». Moo tax sax ñenn ñi di ko soofantal, di jàpp ni dafa bokk ci lees di wax « toog muy dox ». Waaye, solos ndombog-tànk bile réy na lool bu fekkee xamees na dëggantaan li mu wund. Moo tax mu jar a leeral fii.

Balaa dara, lees war a xam mooy ne, bees waxee « Haut Représentant du Président de la République », mooy Ndaw lu mag luy teewal ak a waxal Njiitu réew li. Moom nag, liggéeyam du rekk di teewal ak a jottali kàdduy Njiitu réew mi. Déedéet.

Li njëkk a war « Haut Représentant du Président de la République » mooy di jokkale njiiteefu réew mi ak yeneen i banqaas, muy ay campeefi bokkeef gi, diy kurél ci àddina sépp walla ay boroomi tur ci fànni pólitig, koom-koom, dipolomasi, añs. Maanaam daal, mooy doon buum giy lëkkale Njiitu réew mi ak campeef yi, fi réew mi ak fa bitim-réew, di yombal jëflante yi ak a yaatal diggante yi ñeel Njiitu réew mi ak yeneen i jëmm walla kurél yu ràññeeku. Bokk na yit ci lees ko sas :

  1. Xelal Njiitu réew mi ci mbir yu solowu yi niki mbiri bitim-réew, kaaraange gi, koom-koom gi, pólitig, añs. ;

  2. Muddaarantey dipolomasi yi, di ko waxtaanal ak yeneen i Càmm walla kuréli àddina si ;

  3. Dëppale naali pólitig yi Njiitu réew mi samp, di saytu pólitig yooyii ci njëwriñ yeek yenn këri liggéey yi ;

  4. Teewal ko ci ndaje yi, muy ndaje yu mag yi ci àddina si, ci yenn xew-xew yi walla ci yeneen i xewte yu mag ;

  5. Defar diggante yi, bu dee dafa am réeroo walla ay ñagas-ñagas ci diggante yenn kurél yi walla ay nit. « Haut Représentant du Président de la République » bi day dox ci diggante yi, di defar, di rattaxal diggante yi, ak di juboolewaate ;

  6. Jokkalekat, di jottali ndogali Njiitu réew mi yeneen pàcci Nguur gi ak taskati xibaar yi, walla di tontu laaji taskati xibaar yi ñeel pólitig yi Njiitu réew mi di lal, añs.

Yii lees fi lim ak yeneen la Soxna Aminata Ture di liggéeyal réew mi. Dafa di, Njiitu réew mi, moom kese, mënul nekk fépp walla di wax ak ñépp saa su nekk. Moo tax mu aajowoo ay ndaw yu koy teewal ak a waxal ci yenn béréb yi, yenn jamono yi. Ndax kat, benn loxo du tàccu.

Pap Aali Jàllo
Plus de publications

Widewo

Xët yi mujj