Fondateur : Bubakar Bóris Jóob – Directeur de publication : Paap Aali Jàllo




TOOGAANU-ÑAXTU NGIR JÀPPALE PAAP NJAAY MU WALF

Ay téeméeri-téeméeri nit ñoo teeweesi toogaanu-ñaxtu ba amoon ci buntu màkkaanum Walf. Lees ko dugge mooy kaas ngir ñu bàyyi Paap Njaay, taskatu-xibaaru Walf...

SONKO, AK KAN ?

Alxames, 16 màrs 2023 ba tey, Usmaan Sonkoo nga ca raglu ba, tëdd. Waa Pastef ñoo ngiy def seen kemtalaayu kàttan ngir jàllale ko...

ÀTTEWAAYU NDAKAARU : USMAAN SONKO WAX NA ÀTTEKAT BI AY DËGGAM

Usmaan Sonko jël na kàddu gi ca àttewaayu Ndakaaru, wax àttekat bi ay dëggam ci fulla ak faayda. Njiitul Pastef li dafa biral jafe-jafe...

LAYOOB SONKO-MBAY ÑAŊ : XEEX BI DOOR NA !

Ñetti biisi Dakar Dem Dikk yu tàkk ca Petersen, AUCHAN Mermoos tàkk jëppeet, ay bérébi liggéey yu tëj, dem yombatul, dikk amatul ci péeyub...

TAKK-DER YI LÉEMATI NAÑU KËRU USMAAN SONKO

Jamono ji nuy yaxal mbind mii, takk-der yaa nga fees dell Cité Site Kër Góorgi (Cité Keur Gorgui), fa Usmaan Sonko dëkk. Yoon yeek...
 
YËRAL LÉPP

MAGU WAXOON NAA KO

01:33:07

“Héritages” dalal na Bubakar Bóris Jóob

"Héritages ak Awa" ngi dalal Bubakar Bóris Jóob, ngir...

Malaanum Lëndëm : Bóris Jóob, na woon, fa woon

Ñeenteelu yoon a ngi nii Bubakar Bóris Jóob di...

GÀCCE NGAALAAMA, MBUGAAR !

Senegaal amati na ndam ci 3eelu fan ci weeru...

KUJJE GEEK WOTEB 2022 BI: BËGG NAA LA, BËGGUMA LA, LOOLU JARUL COOW

Ci bésub 23 sàŋwiye ci atum 2022 bii di...

WAAW, KAÑ LA SENEGAAL GËJ A YËNGOO NII…?

Weeru màrs wii weesu, Senegaal tàngoon na jipp !...
YËRAL LÉPP

FÀTTALIKU DÉMB

SEEX

Seex Mooy góor Moo di as gor Mbokk ya ko wor Ñooy mbokk...

FÀTTALIKU OMAR BOLONDEŊ JÓOB… 2/2

(ÑAAREELU XAAJ) Bi ñu nee Senegaal moom na boppam tamit,...

2002, ATUM SUUXU JOOLAA BI

Bërki-démb 26 sàttumbar ci atum 2020, "Bateau le Joolaa"...

FAIDHERBE, SAAY-SAAY BI NUY SARGAL

Bi Siidiya Ndàtte Yàlla génnee àddina ak léegi, am...

JÉERI JOOR NDEELAAK TUBAAB BI

Jéeri Joor Ndeela Faal mu ngi gane àdduna ci...

DÉMB AK TEY

YËRAL LÉPP

WIDEWO YI

WAXLEEN SEEN XALAAT

BAÑ A WACC SA ÀND…

Mbir mi doy na waar. Kenn xamul lii lu...

BOKK AK NAWLOO NGIR JÀMM AK NAATAANGE CI ÀDDUNA SI

Weer yii nu génn, réew yu bare tànn nañu seen njiit....

"LE PROTOCOLE DE L’ÉLYSÉE" : NJÀNGATU PROF BUUBA JÓOB  

Téere bu am solo bi Ceerno Alasaan Sàll génne...

KORONAAWIRIS : TAXAW TEEWLU

Làmp Faal Kala Mbasum Covid-19 mi lëmbe na àddina, lëmbaaje...

NAKA LAA GISE MBAS MI

Mbas mu dërkiis, ñàkk teggin tey jur tiiñalante ci...

KORONAAK ÀDDINA

YËRAL LÉPP

NJÀNGAT CI TÉERE YI

XËT YI LEEN DÀQAL

SENEGALEY ITALI YI : LA WOON WONNI NA

Fàttaliku lu war jaam la, kon na xel dellu ci ginnaaw ngir saytu walla...

GENN GAAL, ÑAARI JULLI

Ku makiyaasu mbaa ñu makiyaas la, boo ñaqee ñaaw

CONCU BU DIIS BI

Wolof nee na : "concu, boroom rekk a ko àttan". Kon, ndax jaadu na...

LÉPP LI CI BIIR LÀNKETU KAPITEEN SÉYDINAA UMAR TURE CA "SECTION DE RECHERCHES" BU KOLOBAAN…

Ci tekkig Musaa Jóob Aysatu Ñaari ayubés ak léegi coow lëmbe réew mi yépp, am...

CFA WALLA ECO ? SÀMBAAY BÀCC REKK…

Xaar bi yàggoon na, xeex bi metti lool, coow li ne kurr, saf sàpp...

SENGHOR AK HOUPHOUËT, DOOMI AFRIG YI DAAN XEEX AFRIG (2/2) BOS NDÓOY

Ci beneen boor, ci nguuru Seŋoor lees nose, ñeel Senegaal, “Opération Persil” ak lenn ci...

SÀNDIKAA NJABOOTU ALFABETISAASIYOŊ JUDDU NA

Askanu Senegaal dafa mës a weg i làmmiñam, làmmiñi réew mépp. Yàgg na leen...

IMAAM ALIYUN NDAW, SA JAAN WÀCC NA !

Bakkan bu ñam dund, ñam dee. Ab xandeer bu damme cib waar moo wàcc....

NDAJEM NJABOOTU ALFABETISAASIYOŋ CA KUNGÉEL

Jaafara Sadiixu Fofana Ca Kungéel (péeyub Bàmbug) amoon na ndajem tàggat bu ñetti fan ci «...

KORONAAWIRIS : TAXAW TEEWLU

Làmp Faal Kala Mbasum Covid-19 mi lëmbe na àddina, lëmbaaje xel yi ak xol yi,...

FAGAROO GËN FAJU

  Li Faal Sàmba Suuna Sama maam daan na wax ni maamam dund na téeméeri at...

LAAJ-TONTOOK GUY MARIUS SAGNA (GII MARYIIS SAAÑA)

Seen yéenekaay LU DEFU WAXU mi ngi dalal tey Gii Maryiis Saaña, fara caytu...

WEYI TAN (SAYDU BA)

Saydu BA waa Ñooro la, di al-pulaar bu gàlle. Ndaanaan luy yëngu ci teyaatar la,...

Li gën a fés ci xibaari bés bi (Gaawu 4 fewaryee 2023)

NJÀNG AK NJÀNGALE  Ab toogaanu-ñaxtu la ñenn ci jàngalekat yi ñuy woowe "contractuels" amaloon démb....

FUTBAL AK BASKETU SENEGAAL : YAAKAAR AK YÀKKI

Bi Alseri dumaa Senegaal benn ci dara ci finaalu joŋanteb réewi Afrig yi (CAN)...

Kafrin

Kafrin : Ndox mi bari na ca Ndukkumaan ginnaaw bi mu tawee taw bu...

WAAW, ANA KU BÓOM OMAR BOLONDEŋ JÓOB ?

Omar Bolondeŋ Jóob a ngi juddu ci 10eelu fan ci weeru sàttumbar 1946 ca Ñaame,...

WOTEY 2024 LIY JOT, JOT NA

Lu moy at kepp a des ci wotey 2024 yi. Lawax yi tàmbali nañu...

"LE PROTOCOLE DE L’ÉLYSÉE" : NJÀNGATU PROF BUUBA JÓOB  

Téere bu am solo bi Ceerno Alasaan Sàll génne fan yii ci nasaraan, te...

QATAAR 2022 Talaata 22 nowàmbar 2022

Talaatay démb jee nekkoon ñetteelu bésu kuppeg àddina siy ame Qataar. Ñaari ponkal waroon...

BUUR, LEKK AK NAAN, FOLLIKU DAY BETTE

Téll !... Xërr !... Téll !... Xërr ! Téll !... Xërr !... Takk-der yi...

NDIISOOY NGOMBLAAN GI

Dogub 24eel bu càrtub Ngomblaan gi dafa tëral ne : « Ci ndoorteelu gépp moomeg...

TANOOR NOPPI NA BA FÀWW

Usmaan Tanoor Jeŋmi fi doonoon njiitu ‘’Parti Socialiste’’ dale ko atum 2000, bi pa1rti...

Bataaxalu Saalif Keyta ñeel IBK

Ci tekkib Paap Aali Jàllo

GÀTTAL YI – LI GËN A FÉS CI XIBAARI AYU-BÉSUG ALTINE 29 AWRIL JÀPP ALTINE 05 ME 2019

POLITIG #1eelu fan ci weeru Me Bés bii lañu jagleel liggéeykatI àddina sépp, di leen ci ...

JOŊANTE REN BII, PETOROOL LAY XEEÑ…

Keroog, askanu Senegaal jóg na ci njekk ak teggin, daldi def li ko war...

LAN MOOY GARAB ? (Li Faal Sàmba Suuna)

Li Faal Sàmba Suuna Lépp li nit kiy jënde farmasi la Wolof Njaay tuddee garab. Moone...

FAIDHERBE, SAAY-SAAY BI NUY SARGAL II (BUBAKAR BÓRIS JÓOB)

 Moone de, ngóor sii ñuy sargal tey, mooy ki daan fitnaal ak a toroxal...

Màggalu Tuubaa

"Bu kenn dem, na ñépp toog, Màggal-leen seen kër". Lii mooy kàdduy jëwriñ bi...

LI TAX NDENGLEER MERE BAABAKAR NGOM ''SEDIMA'' (PAAP AALI JÀLLO)

Beykati Ndengleer yi, ab dëkk bu féete ci bokk-moomeelu Njagañaaw, ñooy jiiñ Baabakar Ngom, boroom...

BAÑ A WACC SA ÀND…

Mbir mi doy na waar. Kenn xamul lii lu mu doon. Nekk cim réew,...

NAN WAX CI YENN SÉRI TELE YI

Jamono jii nu tollu temm bari na lu ñu seetlu ci miim réew, ñeel...

TEGGIG MALAANU KIIRAAYU USMAAN SONKO : LI CI YÉENEKAAY YI BIND (Paap Aali Jàllo)

Coowal Usmaan Sonko moo lëmbe réew mi jamono jii. Gannaaw tuumay siif ak tëkkub...